वायरल मराठी

विजयनगर साम्राज्य

विजयनगर साम्राज्य कोणी स्थापन केले? व इतिहासाचा आढावा..!

मुहम्मद तुघलक डेक्कनमध्ये आपली सत्ता गमावत असताना, हरिहर आणि बुक्का या दोन हिंदू सरदारांनी १३३६ मध्ये कृष्णा व तुंगभद्र नदीच्या काठी एका प्रदेशात स्वतंत्र राज्य स्थापन केले. त्यांनी लवकरच उत्तरेकडील कृष्णा नदीच्या दरम्यानच्या संपूर्ण प्रदेशावर आपली सत्ता स्थापन केली.विजयनगर साम्राज्याच्या उगवत्या शक्तींनी त्याचा बऱ्याच शक्तींशी संघर्ष केला आणि बहुतेक वेळा ते बहमनी राज्याशी युद्धे करीत असत.विजयनगर साम्राज्याचा सर्वात प्रसिद्ध राजा कृष्णदेव राय होता. विजयनगर राज्य त्याच्या कारकिर्दीत त्याच्या वैभवाच्या शिखरावर पोहोचले. त्याने छेडलेल्या सर्व युद्धात तो यशस्वी झाला. त्याने ओडिशाच्या राजाचा पराभव केला आणि विजयवाडा व राजमहेंद्रीला जोडले.

कृष्णदेव राया यांनी पश्चिम देशांशी व्यापार करण्यास प्रोत्साहित केले. पोर्तुगीजांशी त्याचे सौहार्दपूर्ण संबंध होते ज्यांनी त्यावेळी भारताच्या पश्चिम किनाऱ्यावर व्यापार केंद्रे स्थापन केली होती. तो केवळ एक महान योद्धा नव्हता, तर नाटककार आणि शिक्षणाचे उत्तम संरक्षकही होता. त्यांच्याखाली टेलीगू साहित्य फुलले. चित्रकला, शिल्पकला, नृत्य आणि संगीत मध्ये ही यशवी होता. त्याने स्वत: च्या वैयक्तिक आकर्षण, दयाळूपणे आणि एक आदर्श प्रशासनाद्वारे लोकांना मध्ये स्वतःला प्रिय केले.

१५२९ मध्ये कृष्णदेव रायाच्या मृत्यूने विजयनगर राज्याच्या अधोगतीची सुरुवात झाली. १५६५ मध्ये आदिलशाही, निजामशाही, कुतुबशाही आणि बरीदशाही यांच्या संयुक्त प्रयत्नातून रामराई तालीकोटा येथे पराभूत झाल्यावर हे राज्य संपुष्टात आले. यानंतर हे राज्य छोट्या राज्यांत शितील झाले.

बातमी शेअर करण्यासाठी खाली क्लिक करा

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
बातमी कॉपी करणे हा कायद्याने गुन्हा आहे